Đất quy hoạch có được phép mua bán không?

Vấn đề đất quy hoạch có được phép mua bán không có lẽ là băn khoăn của nhiều người. Bài viết sau đây sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc xung quanh việc mua bán đất quy hoạch. 

Năm 2020 đất quy hoạch có được mua bán không?

Đất quy hoạch là gì? Bạn có được phép mua hoặc bán bất động sản nằm trong diện quy hoạch không và điều kiện để được mua bán quyền sử dụng đất quy hoạch là những điều bạn cần tìm hiểu thật kỹ khi có ý định bán hoặc đầu tư bất động sản trong diện quy hoạch. Điều này sẽ giúp bạn tránh gặp phải những rủi ro không đáng có.

Đất quy hoạch là gì?

Đất quy hoạch (Quy hoạch sử dụng đất) là việc phân bổ và khoanh vùng đất đai theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và thích ứng biến đổi khí hậu trên cơ sở tiềm năng đất đai và nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế – xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.

Về khái niệm đất quy hoạch có thể hiểu theo khái niệm của việc quy hoạch sử dụng đất.

Có một số loại quy hoạch sử dụng đất như sau:

  • Nhóm 1: Đất trồng cây hàng năm gồm đất trồng lúa, đất đồng cỏ dùng vào chăn nuôi, đất trồng cây hàng năm khác
  • Nhóm 2: Đất trồng cây lâu năm
  • Nhóm 3: Đất rừng sản xuất
  • Nhóm 4: Đất rừng phòng hộ
  • Nhóm 5: Đất rừng đặc dụng
  • Nhóm 6: Đất nuôi trồng thuỷ sản
  • Nhóm 7: Đất làm muối
  • Nhóm 8: Đất nông nghiệp khác theo quy định của Chính phủ

Đất quy hoạch có được phép mua bán không?

Theo Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định về việc thực hiện quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất:

  • Trường hợp 1: Không có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.

Đất trong nằm trong quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp huyện thì được phép bán và thực hiện các quyền khác như: Tặng cho, thừa kế, chuyển đổi, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, thế chấp…

  • Trường hợp 2: Có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện.

Trường hợp đất thuộc diện quy hoạch và đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện, người sử dụng đất trong khu vực phải chuyển mục đích sử dụng và thu hồi đất theo kế hoạch, được tiếp tục thực hiện các quyền sử dụng đất nhưng không được xây dựng mới nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm,…

Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được sự cho phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Trường hợp được sự cho phép phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ hoặc có điều chỉnh, hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ thì người sử dụng đất không bị hạn chế về quyền sử dụng đất.

Nếu người sử dụng đất có nhu cầu cải tạo, sửa chữa nhà ở, công trình hiện có thì phải được được cho phép.

Do đó, đất thuộc diện quy hoạch thì người sử dụng đất vẫn được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như: mua bán, chuyển nhượng, tặng cho,…

Một số lưu ý trong mua, bán đất quy hoạch

Trường hợp có kế hoạch sử dụng đất hàng năm được công bố, nhưng sau 03 năm không có quyết định thu hồi hoặc chưa cho phép chuyển mục đích sử dụng thì cơ quan Nhà nước có thẩm quyền phải:

  • Điều chỉnh, hủy bỏ việc thu hồi hoặc chuyển mục đích với trong kế hoạch đã công bố.
  • Sau khi điều chỉnh, hủy bỏ thì phải công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ đó.

Sau 03 năm, người sử dụng sẽ không bị hạn chế quyền sử dụng đất trong một số trường hợp sau:

  • Cơ quan có thẩm quyền phê duyệt kế hoạch sử dụng đất không điều chỉnh, hủy bỏ.
  • Có điều chỉnh hủy bỏ nhưng không công bố việc điều chỉnh, hủy bỏ.

Như vậy, đất thuộc diện quy hoạch thì người sử dụng đất vẫn được phép mua bán. Tuy nhiên, để việc mua bán không trái với quy định của pháp luật thì phải đáp ứng được một số điều kiện của pháp luật.

Điều kiện để được mua bán quyền sử dụng đất quy hoạch

Theo khoản 1 điều 188 Luật đất đai 2013 thì tổ chức, hộ gia đình, cá nhân được quyền chuyển nhượng quyền sử dụng đất (mua bán đất) khi đáp ứng đủ điều kiện sau:

Người nhận thừa kế mà tài sản là quyền sử dụng đất nhưng là người nước ngoài hoặc người Việt Nam định cư ở nước ngoài không thuộc đối tượng mua nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất thì không được cấp Sổ đỏ nhưng được quyền bán.

1. Có sổ đỏ

2. Quyền sử dụng đất không bị kê biên để bảo đảm thi hành án

3. Đất không có tranh chấp

4. Trong thời hạn sử dụng đất

Tóm lại, gốc rễ pháp lý vẫn nằm ở Luật đất đai, người mua đất cần tìm hiểu kỹ khu đất mình định mua để tránh rủi ro.

Trong năm 2020, đất quy hoạch vẫn được phép mua bán khi đáp ứng được một số điệu kiện như bài viết đã nêu trên. YouHomes mong rằng, bạn đã có được những thông tin cần thiết về mua bán đất quy hoạch.

Xem thêm: Tặng, cho nhà đất khai thuế thu nhập cá nhân như thế nào?

Mẫu nội thất chung cư đẹp cần đáp ứng những yêu cầu gì?

Có thể bạn quan tâm:

Cách khử mùi hôi chân

Phụ nữ sau sinh mổ nên ăn gì

Đánh giá bài viết